എം.സി.എക്‌സില്‍ ബുള്‍ഡെക്‌സ് ട്രേഡ് നിലവില്‍ വന്നു

ൾട്ടി കമ്മോഡിറ്റി എക്സ്ചേഞ്ച് (എംസിഎക്സ്) രാജ്യത്തെ ആദ്യത്തെ ബുള്ളിയൻ സൂചികയായ ബുൾഡെക്സ് ആരംഭിച്ചു. സ്വര്‍ണവും വെള്ളിയും നിലവില്‍ വ്യക്തിഗത കമ്മോഡിറ്റികളായാണ് എംസിഎക്‌സില്‍ വ്യാപാരം നടത്തുന്നത്. “സെപ്റ്റംബർ, ഒക്ടോബർ, നവംബർ മാസങ്ങളിൽ കാലഹരണപ്പെടുന്ന MCX iCOMDEX ബുള്ളിയൻ ഇൻഡെക്സ് ഫ്യൂച്ചേഴ്സ് കരാറുകൾ ഇന്ന് മുതൽ പ്രാബല്യത്തിൽ വരുന്ന ട്രേഡിംഗിന് ലഭ്യമാകും, ” കമ്മോഡിറ്റി എക്സ്ചേഞ്ച് വാരാന്ത്യ സർക്കുലറിൽ പറയുന്നു. ആഗോള തലത്തിലെ കടുത്ത രാഷ്ട്രീയ സംഘര്‍ഷങ്ങളുടെയും സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധിയുടെയും കാലത്ത് സ്വര്‍ണത്തിന് മെറ്റല്‍ വാല്യൂ എന്നതിലുപരി ഗ്ലോബല്‍ കറന്‍സി എന്ന ശക്തിമായ പരിവേഷം ലഭിക്കാറുണ്ട്. നിക്ഷേപം ലോഹത്തിലേക്ക് ആകര്‍ഷിക്കപ്പെടുന്ന അവസ്ഥ ഉടലെടുക്കുകയും ചെയ്യും. ഇപ്പോള്‍ ആഗോളതലത്തില്‍ സമാനമായ സാഹചര്യം നിലനില്‍ക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഉൽപാദനത്തിലും വ്യാവസായിക ഫാബ്രിക്കേഷനിലും പ്രധാനമായും ഉപയോഗിക്കുന്ന ഒരു വ്യാവസായിക ചരക്കാണ് വെള്ളി. ദന്തചികിത്സ, കമ്പ്യൂട്ടർ മദർബോർഡുകൾ തുടങ്ങി വിവിധ മേഖലകളിൽ വെള്ളിക്ക് പ്രാധാന്യം ഉണ്ട്.

“കരാറിന്റെ സവിശേഷതകളും ട്രേഡിംഗ് പാരാമീറ്ററുകളും എക്സ്ചേഞ്ചിലെ എല്ലാ അംഗങ്ങളെയും അവയിലൂടെ വ്യാപാരം നടത്തുന്ന ഘടകങ്ങളെയും ബാധിക്കും, ” എക്സ്ചേഞ്ച് കുറിപ്പിൽ പറയുന്നു. വിലയേറിയ ലോഹങ്ങളായ സ്വർണം, വെള്ളി എന്നിവ മൾട്ടി കമ്മോഡിറ്റി എക്സ്ചേഞ്ചിൽ സജീവമായി വ്യാപാരം നടത്തുന്ന ചരക്കുകളാണ്. ബുള്ളിയൻ വിഭാഗത്തിൽ എംസിഎക്സ് 1 കിലോ സ്വർണം, ഗോൾഡ്മിനി, ഗോൾഡ് ഗിനിയ, സ്വർണ്ണ ദളങ്ങൾ എന്നിവയും വെള്ളി, സിൽവർ മിനി, സിൽവർ മൈക്രോ കരാറുകളും വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു. സ്വർണ്ണ, സ്വർണ്ണ മിനി എന്നിവയിൽ വിവിധ ഓപ്ഷണൽ കരാറുകളും ഉണ്ട്. 

വിലയേറിയ ലോഹങ്ങളായ ഇവ നിലവിൽ റെക്കോർഡ് ഉയരത്തിലാണ് വ്യാപാരം നടത്തുന്നത്. മാർച്ചിൽ ആരംഭിച്ച റാലിയെ തുടർന്ന് എംസിഎക്സിൽ ദൈനംദിന വ്യാപാരത്തിൽ ഒന്നിലധികം മടങ്ങ് വർദ്ധനവാണുണ്ടാകുന്നത്. ബുള്ളിയൻ ഫ്യൂച്ചേഴ്സ് കരാർ അവതരിപ്പിക്കുന്നത് ബുള്ളിയൻ വിപണികളിൽ കൂടുതൽ പങ്കാളിത്തവും പ്രാധാന്യവും വർദ്ധിപ്പിക്കുമെന്നും കമ്മോഡിറ്റി രം​ഗത്തെ വിശകലന വിദഗ്ധർ പറയുന്നു.

LEAVE A REPLY വാർത്തകളോട് പ്രതികരിക്കുന്നവർ അശ്ലീലവും അസഭ്യവും നിയമവിരുദ്ധവും അപകീർത്തികരവും സ്പർധ വളർത്തുന്നതുമായ പരാമർശങ്ങൾ ഒഴിവാക്കുക. വ്യക്തിപരമായ അധിക്ഷേപങ്ങൾ പാടില്ല. ഇത്തരം അഭിപ്രായങ്ങൾ സൈബർ നിയമപ്രകാരം ശിക്ഷാർഹമാണ്‌. വായനക്കാരുടെ അഭിപ്രായങ്ങൾ വായനക്കാരുടേത് മാത്രമാണ്. ബിസിനസ് മലയാളിയുടേത് അല്ല. ദയവായി മലയാളത്തിലോ ഇംഗ്ലീഷിലോ മാത്രം അഭിപ്രായം എഴുതുക. മംഗ്ളീഷ് ഒഴിവാക്കുക.

Please enter your comment!
Please enter your name here