ചൈന നേതാവായി ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ വാണിജ്യ സഖ്യം; ഇന്ത്യ വിട്ടുനിന്നു


ഏഷ്യ- പസഫിക്കിലെ 15 രാജ്യങ്ങള്‍ ഉള്‍പ്പെട്ട റീജണല്‍ കോംപ്രിഹെന്‍സീവ് ഇക്കണോമിക് പാര്‍ട്‌നര്‍ഷിപ്പ് (ആര്‍സി ഇ പി)നിലവില്‍ വന്നു. വിയറ്റ്‌നാമില്‍ നടന്ന വര്‍ച്വല്‍ യോഗത്തിലാണു ചൈനയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഈ വിശാലമായ സ്വതന്ത്രവ്യാപാര സഖ്യം രൂപം കൊണ്ടത്.
ചൈന, ജപ്പാന്‍, ദക്ഷിണ കൊറിയ, ഓസ്‌ടേലിയ, ന്യൂസിലന്‍ഡ് എന്നിവയും ആസിയാന്‍ രാജ്യങ്ങളായ മ്യാന്‍മര്‍, കംബോഡിയ, ലാവോസ് , തായ് ലന്‍ഡ്, വിയറ്റ്‌നാം, ബ്രൂണെയ്, മലേഷ്യ, സിംഗപ്പുര്‍, ഫിലിപ്പീന്‍സ്, ഇന്‍ഡോനേഷ്യ എന്നിവയും ചേര്‍ന്നതാണ് ആര്‍സി ഇ പി. അഭിപ്രായ ഭിന്നതയെതുടര്‍ന്ന് ഇന്ത്യ സംഖ്യത്തില്‍ നിന്ന് വിട്ടുനിന്നു.
അംഗരാജ്യങ്ങളുടെ ജിഡിപി എടുത്താല്‍ ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ വാണിജ്യ സഖ്യമാണിത്. ലോകത്തിലെ രണ്ടാമത്തെ വലിയ സാമ്പത്തിക ശക്തിയായ ചൈനയുടെ സ്വാധീനം വര്‍ധിപ്പിക്കുന്നതും സാമ്പത്തിക കരുത്ത് കൂട്ടുന്നതുമാണു സഖ്യം . ലോക ജി ഡി പി യുടെ 30 ശതമാനം ആര്‍ സി ഇ പി രാജ്യങ്ങളിലാണ്. ലോകജനതയുടെ 30 ശതമാനവും ഈ സഖ്യത്തില്‍ വരുന്നു. 220 കോടി ജനങ്ങളുണ്ട് സഖ്യത്തില്‍ .

LEAVE A REPLY വാർത്തകളോട് പ്രതികരിക്കുന്നവർ അശ്ലീലവും അസഭ്യവും നിയമവിരുദ്ധവും അപകീർത്തികരവും സ്പർധ വളർത്തുന്നതുമായ പരാമർശങ്ങൾ ഒഴിവാക്കുക. വ്യക്തിപരമായ അധിക്ഷേപങ്ങൾ പാടില്ല. ഇത്തരം അഭിപ്രായങ്ങൾ സൈബർ നിയമപ്രകാരം ശിക്ഷാർഹമാണ്‌. വായനക്കാരുടെ അഭിപ്രായങ്ങൾ വായനക്കാരുടേത് മാത്രമാണ്. ബിസിനസ് മലയാളിയുടേത് അല്ല. ദയവായി മലയാളത്തിലോ ഇംഗ്ലീഷിലോ മാത്രം അഭിപ്രായം എഴുതുക. മംഗ്ളീഷ് ഒഴിവാക്കുക.

Please enter your comment!
Please enter your name here