പെണ്‍കുട്ടികള്‍ക്കായി ഏറ്റവും മികച്ച നിക്ഷേപ പദ്ധതി; സുകന്യ

പെണ്‍കുട്ടിയുടെ ജനനം മുതല്‍ 10 വയസ്സ് തികയുന്നതിനുമുമ്പ് അവളുടെ പേര് മാതാപിതാക്കള്‍ക്കോ നിയമപരമായ രക്ഷിതാക്കള്‍ക്കോ അക്കൗണ്ട് തുറക്കാന്‍ കഴിയും.

പെണ്‍കുട്ടികളുടെ ഭാവി സുരക്ഷിതമാക്കാന്‍ ഇന്ത്യയിലെ ഏറ്റവും മികച്ച നിക്ഷേപ പദ്ധതി ഏതെന്നു ചോദിച്ചാല്‍ അതിന്റെ പേരാണ് സുകന്യ സമൃദ്ധി യോജന. പോസ്റ്റ് ഓഫിസ് വഴിയും ദേശസാത്കൃത ബാങ്കുകള്‍ വഴിയും ഈ നിക്ഷേപ പദ്ധതി ആരംഭിക്കാം. 2015ലാണ് സുകന്യ സമൃദ്ധി യോജന പദ്ധതി ആരംഭിച്ചത്. ‘ബേടി ബച്ചാവോ, ബേറ്റി പാധാവോ’ കാമ്പയിന് കീഴിലാണ് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ഈ പദ്ധതി ആരംഭിച്ചത്.
പെണ്‍കുഞ്ഞിന്റെ വിദ്യാഭ്യാസ, വിവാഹ ചെലവുകള്‍ നിറവേറ്റുന്നതിനായി ഉദ്ദേശിച്ചുള്ള ഒരു ചെറിയ നിക്ഷേപ പദ്ധതിയാണിത്. പെണ്‍കുട്ടിയുടെ ജനനം മുതല്‍ 10 വയസ്സ് തികയുന്നതിനുമുമ്പ് അവളുടെ പേര് മാതാപിതാക്കള്‍ക്കോ നിയമപരമായ രക്ഷിതാക്കള്‍ക്കോ അക്കൗണ്ട് തുറക്കാന്‍ കഴിയും. ഈ സ്‌കീം ആരംഭിച്ച തീയതി മുതല്‍ 21 വര്‍ഷത്തേക്ക് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നു.
എസ്എസ്വൈ അക്കൗണ്ട് ബാലന്‍സിന്റെ 50 ശതമാനം വരെ ഭാഗികമായി പിന്‍വലിക്കല്‍ പെണ്‍കുട്ടിക്ക് 18 വയസ്സ് തികയുന്നതുവരെ അവളുടെ വിദ്യാഭ്യാസ ചെലവുകള്‍ വഹിക്കാന്‍ അനുവാദമുണ്ട്. സുകന്യ സമൃദ്ധി സ്‌കീം യോഗ്യതാ മാനദണ്ഡം പെണ്‍കുട്ടികള്‍ക്ക് മാത്രമേ സുകന്യ സമൃദ്ധി അക്കൗണ്ട് ലഭിക്കാന്‍ അര്‍ഹതയുള്ളൂ അക്കൗണ്ട് തുറക്കുന്ന സമയത്ത്, പെണ്‍കുട്ടിക്ക് 10 വയസ്സിന് താഴെയായിരിക്കണം അക്കൗണ്ട് തുറക്കുമ്പോള്‍, പെണ്‍കുട്ടിയുടെ പ്രായപരിധി നിര്‍ബന്ധമാണ്.
ഒരു രക്ഷകര്‍ത്താവിന് സുകന്യ സമൃദ്ധി പദ്ധതി പ്രകാരം പരമാവധി രണ്ട് അക്കൗണ്ടുകള്‍ തുറക്കാന്‍ കഴിയും. ഓരോ മകള്‍ക്കും ഒന്ന് (അവര്‍ക്ക് രണ്ട് പെണ്‍മക്കളുണ്ടെങ്കില്‍). ഒന്നാമത്തെയോ രണ്ടാമത്തെയോ പ്രസവത്തില്‍ നിന്ന് ഇരട്ട പെണ്‍കുട്ടികളുണ്ടെങ്കില്‍, മറ്റൊരു മകളുണ്ടെങ്കില്‍ മൂന്നാമത്തെ അക്കൗണ്ട് തുറക്കാന്‍ ഈ പദ്ധതി മാതാപിതാക്കളെ അനുവദിക്കുന്നു.
പലിശനിരക്ക് നിലവില്‍ 8.4 ശതമാനം
നിക്ഷേപത്തില്‍ ചേരാനുള്ള കുട്ടിയുടെ കുറഞ്ഞ പ്രായം: 10 വയസ്.
നിക്ഷേപപരിധി: 1,000 മുതല്‍ പരമാവധി 1.5 ലക്ഷം വരെ ( ഒറ്റത്തവണ)

സുകന്യ സമൃദ്ധി അക്കൗണ്ട് സ്‌കീമിനായി ആവശ്യമായ രേഖകള്‍: സുകന്യ സമൃദ്ധി യോജന ഫോം പെണ്‍കുഞ്ഞിന്റെ ജനന സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് (അക്കൗണ്ട് ഗുണഭോക്താവ്) പാസ്പോര്‍ട്ട്, പാന്‍ കാര്‍ഡ്, ഇലക്ഷന്‍ ഐഡി, മെട്രിക്കുലേഷന്‍ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് മുതലായ നിക്ഷേപകന്റെ (മാതാപിതാക്കള്‍ അല്ലെങ്കില്‍ നിയമപരമായ രക്ഷിതാവ്) തിരിച്ചറിയല്‍ തെളിവ്. വൈദ്യുതി അല്ലെങ്കില്‍ ടെലിഫോണ്‍ ബില്‍, റേഷന്‍ കാര്‍ഡ്, പാസ്പോര്‍ട്ട്, ഡ്രൈവിംഗ് ലൈസന്‍സ്, ഇലക്ഷന്‍ കാര്‍ഡ് മുതലായ നിക്ഷേപകന്റെ (മാതാപിതാക്കള്‍ അല്ലെങ്കില്‍ നിയമപരമായ രക്ഷിതാവ്) വിലാസ തെളിവ്. പെണ്‍കുട്ടി രക്ഷാധികാരിയുടെ രക്ഷകര്‍ത്താവിന്റെ രക്ഷകര്‍ത്താവ് 1,000 രൂപ നിക്ഷേപിക്കുന്നതിനൊപ്പം ഈ വിശദാംശങ്ങള്‍ സമര്‍പ്പിച്ചുകൊണ്ട് സുകന്യ സമൃദ്ധി അക്കൗണ്ട് പോസ്റ്റോഫീസിലോ അല്ലെങ്കില്‍ അംഗീകൃത ബാങ്കുകളിലോ റിസര്‍വ് ബാങ്ക് തുറക്കാവുന്നതാണ്.